Xem Nhiều 12/2021 # Giấy Phép Lái Xe Hết Hạn Có Phải Thi Sát Hạch Lại Không? # Top Trend

Xem 1,287

Cập nhật thông tin chi tiết về Giấy Phép Lái Xe Hết Hạn Có Phải Thi Sát Hạch Lại Không? mới nhất ngày 03/12/2021 trên website Sachlangque.net. Hy vọng nội dung bài viết sẽ đáp ứng được nhu cầu của bạn, chúng tôi sẽ thường xuyên cập nhật mới nội dung để bạn nhận được thông tin nhanh chóng và chính xác nhất. Cho đến thời điểm hiện tại, bài viết này đã đạt được 1,287 lượt xem.

--- Bài mới hơn ---

  • Làm Bằng Lái Xe Máy Không Cần Đi Thi Tại Hà Nội Đúng Sự Thật?
  • Thi Bằng Lái Xe Máy Tại Hà Nội Giá Rẻ, Uy Tín
  • Thị Lực Để Thi Giấy Phép Lái Xe Hạng A2
  • Thi Mới Giấy Phép Lái Xe Hạng B1, B2
  • Cấp Lại Giấy Phép Lái Xe Cần Những Giấy Tờ Gì?
  • Theo quy định hiện nay, đối với mỗi loại giấy phép lái xe (GPLX) đều có thời hạn sử dụng có thể là 05 năm, 10 năm, đến tuổi nghỉ hưu hoặc không có thời hạn. Trong trường hợp GPLX bị hết hạn thì có phải thi sát hạch lại không? Nếu có thì chỉ thi lại lý thuyết hay thực hành, hay phải thi lại cả hai? Đây là thắc mắc của rất nhiều người.

    1. Thời hạn sử dụng của các loại giấy phép lái xe

    Căn cứ vào Điều 17 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT có quy định thời hạn sử dụng các loại giấy phép lái xe như sau

    • Bằng A1, A2, A3: không có thời hạn sử dụng
    • Bằng A4: thời hạn sử dụng 10 năm
    • Bằng B1: có thời hạn đến khi lái xe đủ 55 tuổi đối với nữ và đủ 60 tuổi đối với nam (độ tuổi nghỉ hưu); trường hợp người lái xe trên 45 tuổi đối với nữ và trên 50 tuổi đối với nam thì bằng B1 có thời hạn 10 năm, kể từ ngày cấp.
    • Bằng B2: thời hạn sử dụng 10 năm
    • Các hạng bằng C, D, E, FB2, FE, FD, FC: thời hạn sử dụng 05 năm

    Điểm đáng lưu ý là hạng bằng A1 dành cho người lái xe máy có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 đến 175 cm3 là hạng bằng cực kỳ phổ biến mà gần như ai trong mỗi chúng ta cũng đều sở hữu không có thời hạn sử dụng. Do đó, mọi người có thể yên tâm dùng mà không lo phải thi sát hạch lại khi bằng hết “date” như những hạng bằng khác. Nếu chẳng may bị mất hoặc hỏng hóc, chúng ta chỉ cần mà thôi.

    2. Trường hợp nào phải thi sát hạch lại khi bằng lái xe hết hạn

    Căn cứ Điều 36 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT có quy định như sau

    • Bằng lái xe quá hạn sử dụng dưới 03 tháng: được đổi GPLX mà không cần thi sát hạch lại
    • Bằng lái xe quá hạn sử dụng từ 03 tháng đến dưới 01 năm (kể từ ngày hết hạn): thi sát hạch lại phần lý thuyết
    • Bằng lái xe quá hạn sử dụng từ 01 năm trở lên (kể từ ngày hết hạn): thi sát hạch lại cả lý thuyết và thực hành

    Do đó, lái xe lưu ý nên làm thủ tục đổi GPLX tốt nhất trước khi quá hạn, hoặc quá hạn không quá 03 tháng để không mất công thi sát hạch lại, vừa mất thời gian, vừa mất công sức và tiền bạc.

    3. Thủ tục đổi giấy phép lái xe đã hết hạn

    Cả trong 2 trường hợp đổi GPLX đã hết hạn mà không cần thi sát hạch lại hay phải thi sát hạch lại thì hồ sơ bạn cần chuẩn bị sẽ rất phức tạp, ví dụ như: đơn xin đề nghị cấp lại GPLX, giấy khám sức khoẻ,… và rất nhiều loại giấy tờ khác. Bên cạnh đó, còn phải xếp hàng, lấy số để chờ giải quyết mà số lượng người đến đổi GPLX không hề ít.

    Do đó, rất nhiều bạn đã lựa chọn Trung tâm Bằng lái xe giá rẻ để hoàn thiện thủ tục và hồ sơ xin cấp lại GPLX

    • Trong trường hợp không phải thi sát hạch lại, các bạn chỉ cần đến ngày rồi tới Trung tâm để nhận bằng mới
    • Trong trường hợp phải thi sát hạch lại, bạn chờ đến ngày rồi đi thi. Mặc dù là thi lại nhưng để chắc chắn đỗ 100%, bạn nên tham gia các lớp đào tạo cả về lý thuyết và thực hành tại Trung tâm, vừa để cập nhật những kiến thức mới về luật giao thông đường bộ, vừa giúp vượt qua kỳ thi sát hạch một cách dễ dàng

    Bạn cần tư vấn thêm, vui lòng liên hệ Trung tâm Bằng lái xe giá rẻ – số 1 về thi bằng lái xe máy tại Hà Nội

    • Địa chỉ: số 252 Tây Sơn, Trung Liệt, Đống Đa, Hà Nội
    • Điện thoại: 0963 862 683
    • Website: chúng tôi

    --- Bài cũ hơn ---

  • Đề Xuất Mất Bằng Lái Xe Phải Thi Lại: ‘không Thể Đẩy Phần Khó Cho Người Dân’
  • Đề Xuất “mất Bằng Lái Xe Phải Thi Lại”: Không Phải Anh Muốn Ban Hành Cái Gì Cũng Được!
  • Đề Xuất Mất Bằng Lái Xe Phải Thi Lại: Không Quản Được, Đẩy Khó Cho Dân !
  • ‘mất Bằng Lái Phải Thi Lại’ Có Đúng Luật Không?
  • Đề Xuất “mất Bằng Lái Xe Phải Thi Lại”: Đẩy Khó Cho Người Dân
  • Bạn đang xem bài viết Giấy Phép Lái Xe Hết Hạn Có Phải Thi Sát Hạch Lại Không? trên website Sachlangque.net. Hy vọng những thông tin mà chúng tôi đã chia sẻ là hữu ích với bạn. Nếu nội dung hay, ý nghĩa bạn hãy chia sẻ với bạn bè của mình và luôn theo dõi, ủng hộ chúng tôi để cập nhật những thông tin mới nhất. Chúc bạn một ngày tốt lành!

  • Web hay
  • Guest-posts
  • Chủ đề top 10
  • Chủ đề top 20
  • Chủ đề top 30
  • Chủ đề top 40
  • Chủ đề top 50
  • Chủ đề top 60
  • Chủ đề top 70
  • Chủ đề top 80
  • Chủ đề top 90
  • Chủ đề top 100
  • Bài viết top 10
  • Bài viết top 20
  • Bài viết top 30
  • Bài viết top 40
  • Bài viết top 50
  • Bài viết top 60
  • Bài viết top 70
  • Bài viết top 80
  • Bài viết top 90
  • Bài viết top 100