Xem Nhiều 10/2022 ❤️️ Không Có Biển Số Xe Máy Sẽ Bị Xử Phạt Như Thế Nào? ❣️ Top Trend | Sachlangque.net

Xem Nhiều 10/2022 ❤️ Không Có Biển Số Xe Máy Sẽ Bị Xử Phạt Như Thế Nào? ❣️ Top Trend

Xem 8,613

Cập nhật thông tin chi tiết về Không Có Biển Số Xe Máy Sẽ Bị Xử Phạt Như Thế Nào? mới nhất ngày 03/10/2022 trên website Sachlangque.net. Hy vọng nội dung bài viết sẽ đáp ứng được nhu cầu của bạn, chúng tôi sẽ thường xuyên cập nhật mới nội dung để bạn nhận được thông tin nhanh chóng và chính xác nhất. Cho đến thời điểm hiện tại, bài viết này đã đạt được 8,613 lượt xem.

Chiến Thắng Chạy Sô Tới… Rơi Cả Biển Số Xe Máy

Mức Thu Lệ Phí Đăng Ký, Cấp Biển Cho Xe Máy Mới

Mua Xe Máy Mới Năm 2022 Cần Nộp Những Loại Phí, Lệ Phí Gì?

Cấp Giấy Đăng Ký, Biển Số Tạm Thời Xe Máy Chuyên Dùng

Cấp Đăng Ký, Biển Số Cho Xe Máy Chuyên Dùng Đăng Ký Lần Đầu Có Đủ Hồ Sơ Gốc

Trên đường đi học về em đi xe máy và làm rơi biển số xe nhưng không biết. Đi xe được 1 đoạn em thì bị cảnh sát giao thông bắt và giữ xe. Vậy cho em hỏi, em không biết về vi phạm của mình thì có bị xử phạt không, với lỗi vi phạm không có biển số xe máy mà CSGT giữ xe thì có đúng không? Em vừa đủ 17 tuổi và xe này là xe của bố em thì mức phạt quy định thế nào?

Với câu hỏi không có biển số xe máy bị xử phạt như thế nào Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, xử phạt lỗi điều khiển xe máy không có biển số

Theo quy định tại Điểm c Khoản 2 Điều 17 Nghị định 100/2019/NĐ-CP thì:

“Điều 17. Xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông

2. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Điều khiển xe không gắn biển số (đối với loại xe có quy định phải gắn biển số); gắn biển số không đúng với biển số đăng ký ghi trong Giấy đăng ký xe; biển số không do cơ quan có thẩm quyền cấp.“

Đồng thời, căn cứ vào điểm g Khoản 1 Điều 82 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định như sau:

1. Để ngăn chặn ngay vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt được phép tạm giữ phương tiện đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với những hành vi vi phạm được quy định tại các Điều, Khoản, Điểm sau đây của Nghị định này và phải tuân thủ theo quy định tại Khoản 2 Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính:

Như vậy, với lỗi của bạn sẽ được coi là lỗi điều khiển xe không gắn biển số. Dù cho biển bị rơi mất khi bạn đang điều khiển phương tiện nhưng pháp luật quy định đây là điều bạn cần phải biết. Vậy nên, bạn sẽ bị xử phạt về lỗi không gắn biển số và bị phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đồng thời bạn còn bị CSGT tạm giữ phương tiện trong 7 ngày. Bởi vậy, việc cảnh sát giữ xe của bạn là đúng theo quy định của pháp luật.

Tuy nhiên, căn cứ khoản 3 Điều 134 Luật xử lý vi phạm hành chính năm 2012 về nguyên tắc xử lý vi phạm hành chính với người từ đủ 16 đến dưới 18 tuổi bị phạt tiền, thì mức tiền phạt không quá 1/2 mức tiền phạt áp dụng đối với người thành niên. Như vậy, trường hợp bạn 17 tuổi thì sẽ bị phạt tiền từ 150.000 đồng đến 200.000 đồng.

Thứ hai, quy định về việc xử phạt lỗi chưa đủ tuổi điều khiển xe máy

Căn cứ theo quy định tại Điểm b, Khoản 1, Điều 60 Luật giao thông đường bộ năm 2008 quy định:

“Điều 60. Tuổi, sức khỏe của người lái xe

1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

b) Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;”

Theo quy định này, độ tuổi của người lái xe mô tô hai bánh là đủ 18 tuổi, do đó khi bạn chưa đủ 18 tuổi mà bạn lái xe tham gia giao thông thì bạn đã vi phạm quy tắc giao thông.

Đối với lỗi điều khiển xe máy khi chưa đủ 18 tuổi thì mức xử phạt được quy định như sau:

Căn cứ điểm a khoản 4 Điều 21 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

4. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây.

a) Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 50 cm3 trở lên.”

Do đó, trường hợp bạn điều khiển xe máy khi bạn mới 17 tuổi thì bạn sẽ bị phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng.

Thứ hai, xử phạt đối với người giao phương tiện:

Căn cứ điểm đ khoản 5 Điều 30 Nghị định 100/2019 NĐ-CP quy định như sau:

5. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 1.600.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

đ) Giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện theo quy định tại Khoản 1 Điều 58 của Luật Giao thông đường bộ điều khiển xe tham gia giao thông.”

Theo đó, bố bạn là người cho bạn mượn xe máy để điều khiển thì bố bạn sẽ bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 2.000.000 đồng.

Biển Số Xe Bị Mất Thì Phải Làm Sao?

Mất Biển Số Xe Máy

Cơ Sở Cho Thuê Xe Máy Giá Rẻ Đống Đa

Thủ Tục Sang Tên Xe Máy Tại Quận Cầu Giấy

Các Đại Lý Cho Thuê Xe Máy Quận Cầu Giấy

Bạn đang xem bài viết Không Có Biển Số Xe Máy Sẽ Bị Xử Phạt Như Thế Nào? trên website Sachlangque.net. Hy vọng những thông tin mà chúng tôi đã chia sẻ là hữu ích với bạn. Nếu nội dung hay, ý nghĩa bạn hãy chia sẻ với bạn bè của mình và luôn theo dõi, ủng hộ chúng tôi để cập nhật những thông tin mới nhất. Chúc bạn một ngày tốt lành!

Yêu thích 2005 / Xu hướng 2105 / Tổng 2205 thumb
🌟 Home
🌟 Top