Xem Nhiều 2/2023 #️ Quy Định Về Độ Tuổi Để Được Thi Giấy Phép Lái Xe Hạng B2 # Top 3 Trend | Sachlangque.net

Xem Nhiều 2/2023 # Quy Định Về Độ Tuổi Để Được Thi Giấy Phép Lái Xe Hạng B2 # Top 3 Trend

Cập nhật thông tin chi tiết về Quy Định Về Độ Tuổi Để Được Thi Giấy Phép Lái Xe Hạng B2 mới nhất trên website Sachlangque.net. Hy vọng nội dung bài viết sẽ đáp ứng được nhu cầu của bạn, chúng tôi sẽ thường xuyên cập nhật mới nội dung để bạn nhận được thông tin nhanh chóng và chính xác nhất.

Cho tôi hỏi vấn đề quy định về độ tuổi để được thi giấy phép lái xe hạng B2: Tôi là nam năm nay tôi 62 tuổi. Tôi muốn thi giấy phép lái xe hạng B2 thì có bị quá tuổi không? Tôi đang bị bệnh suy tim thì có đủ tiêu chuẩn sức khỏe để thi Giấy phép không? Nếu thi giấy phép lái xe thì tôi cần chuẩn bị hồ sơ bao gồm các giấy tờ gì?

Hỗ trợ tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Thứ nhất, quy định về độ tuổi thi giấy phép lái xe hạng B2:

Căn cứ Điểm c Khoản 4 Điều 59 và Điểm b Khoản 1 Điều 60 Luật giao thông đường bộ năm 2008 quy định:

“Điều 59. Giấy phép lái xe

4. Giấy phép lái xe có thời hạn gồm các hạng sau đây:

c) Hạng B2 cấp cho người hành nghề lái xe điều khiển xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg;”

“Điều 60. Tuổi, sức khỏe của người lái xe

b) Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;”

Như vậy, theo quy định trên, độ tuổi tối đa khi lái xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi là 18 tuổi trở lên. Trong khi đó Giấy phép lái xe hạng B2 được cấp cho người lái xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi. Theo đó, trường hợp bạn 62 tuổi thì bạn vẫn được thi giấy phép lái xe hạng B2.

Thứ hai, về vấn đề bị suy tim thì có được thi giấy phép lái xe hạng B2 không?

Căn cứ Phụ lục số 01 quy định Bảng tiêu chuẩn sức khỏe của người lái xe (Ban hành kèm theo Thông tư liên tịch số 24/2015/TTLT-BYT-BGTVT). Theo đó, người có một trong các tình trạng bệnh, tật sau đây thì không đủ điều kiện để lái xe hạng B2:

“Suy tim độ II trở lên (theo phân loại của Hiệp hội tim mạch New York – NYHA)”

Như vậy, theo quy định trên, trường hợp bạn bị bệnh suy tim độ II trở lên thì bạn sẽ không đủ điều kiện để thi giấy phép lái xe hạng B2. Nếu bạn chưa bị suy tim độ II trở lên thì bạn vẫn đủ điều kiện để thi giấy phép lái xe hạng B2.

Thứ ba, về hồ sơ thi giấy phép lái xe hạng B2:

Căn cứ Khoản 1 Điều 9 và Khoản 1 Điều 19 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định:

a) Đơn đề nghị học, sát hạch để cấp giấy phép lái xe theo mẫu quy định tại Phụ lục 7 ban hành kèm theo Thông tư này;

a) Hồ sơ quy định tại khoản 1 Điều 9 của Thông tư này;

Như vậy, theo quy định trên, hồ sơ để thi Giấy phép lái xe bao gồm những giấy tờ sau:

– Đơn đề nghị học, sát hạch để cấp Giấy phép lái xe;

– Bản sao chứng minh thư nhân dân/căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn;

– Giấy khám sức khỏe do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp;

– Chứng chỉ sơ cấp hoặc chứng chỉ đào tạo;

– Danh sách đề nghị sát hạch của cơ sở đào tạo lái xe.

Nếu còn vướng mắc xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn giao thông đường bộ trực tuyến 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Quy Định Về Cách Tính Độ Tuổi Thi Giấy Phép Lái Xe Hạng A1

Cho em hỏi em đủ 18 tuổi mà chưa đủ tháng thì mình thì giấy phép lái xe hạng A1 được không ạ? Em xin chân thành cảm ơn!

Cơ sở pháp lý :

Căn cứ điểm a khoản 2 Điều 59 và Điều 60 Luật giao thông đường bộ năm 2008 quy định :

2.Giấy phép lái xe không thời hạn bao gồm các hạng sau đây:

a) Hạng A1 cấp cho người lái xe mô tô hai bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 đến dưới 175 cm3;

Điều 60. Tuổi, sức khỏe của người lái xe

1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

a) Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3;

b) Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;

2. Người lái xe phải có sức khỏe phù hợp với loại xe, công dụng của xe. Bộ trưởng Bộ Y tế chủ trì, phối hợp với Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải quy định về tiêu chuẩn sức khỏe của người lái xe, việc khám sức khỏe định kỳ đối với người lái xe ô tô và quy định về cơ sở y tế khám sức khoẻ của người lái xe.”

Như vậy, giấy phép lái xe hạng A1 được cấp cho người từ đủ 18 tuổi trở lên. Do đó, khi nào bạn đủ 18 tuổi (đủ ngày, đủ tháng và đủ năm) thì mới có thể tham gia học và thi sát hạch để lấy giấy phép lái xe hạng A1 theo quy định.

QUY ĐỊNH CỦA PHÁP LUẬT VỀ TỐC ĐỘ TỐI THIỂU

QUY ĐỊNH CỦA PHÁP LUẬT VỀ XỬ PHẠT LỖI QUÁ TẢI CẦU ĐƯỜNG

ĐIỀU KHIỂN XE Ô TÔ CÓ ĐƯỢC PHÉP KÉO XE KHÁC, VẬT KHÁC KHÔNG ?

Quy Định Pháp Luật Về Độ Tuổi Thi Bằng Lái Xe Hạng D

Quy định pháp luật về độ tuổi thi bằng lái xe hạng D. Cho tôi hỏi bằng lái xe hạng D có quy định về độ tuổi thi bằng không? Tôi hiện nay 60 tuổi muốn thi lấy bằng D mong tổng đài tư vấn giúp tôi.

Căn cứ khoản 9 Điều 16 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định như sau:

“Điều 16. Phân hạng giấy phép lái xe

9. Hạng D cấp cho người lái xe để điều khiển các loại xe sau đây:

a) Ô tô chở người từ 10 đến 30 chỗ ngồi, kể cả chỗ ngồi cho người lái xe;

b) Các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng B1, B2 và C.”

Theo quy định, bằng lái xe hạng D được cấp cho người lái xe để điều khiển các loại xe:

+) Ô tô chở người từ 10 đến 30 chỗ ngồi, kể cả chỗ ngồi cho người lái xe;

+) Các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng B1, B2 và C; cụ thể:

Ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi, kể cả chỗ ngồi cho người lái xe;

Ô tô tải, kể cả ô tô tải chuyên dùng có trọng tải thiết kế dưới 3.500 kg;

Máy kéo kéo một rơ moóc có trọng tải thiết kế dưới 3.500 kg;

Ô tô chuyên dùng có trọng tải thiết kế dưới 3.500 kg;

Ô tô tải, kể cả ô tô tải chuyên dùng, ô tô chuyên dùng có trọng tải thiết kế từ 3.500 kg trở lên;

Máy kéo kéo một rơ moóc có trọng tải thiết kế từ 3.500 kg trở lên.

Mặt khác, theo điểm đ khoản 1 và khoản 2 Điều 60 Luật giao thông đường bộ năm 2008 quy định như sau:

“Điều 60. Tuổi, sức khỏe của người lái xe

1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

đ) Người đủ 27 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi; lái xe hạng D kéo rơ moóc (FD);

2. Người lái xe phải có sức khỏe phù hợp với loại xe, công dụng của xe. Bộ trưởng Bộ Y tế chủ trì, phối hợp với Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải quy định về tiêu chuẩn sức khỏe của người lái xe, việc khám sức khỏe định kỳ đối với người lái xe ô tô và quy định về cơ sở y tế khám sức khoẻ của người lái xe.”

Điều kiện độ tuổi và các loại xe được phép lái đối với bằng lái xe hạng D

Giấy phép lái xe hạng D điều khiển loại xe gì?

Quy Định Điều Kiện Về Độ Tuổi Và Hồ Sơ Đăng Ký Thi Bằng Lái Xe B2

Em năm nay 22 tuổi. Em muốn thi bằng lái xe hạng B2 thì em đã đủ tuổi để thi hay chưa? Đ iều kiện về độ tuổi như thế nào? Hồ sơ thi bao gồm các giấy tờ gì?

Thứ nhất, điều kiện về độ tuổi đăng ký thi bằng lái xe B2

Căn cứ Khoản 7 Điều 16 Thông tư số 12/2017/TT-BGTVT quy định như sau:

a) Ô tô chuyên dùng có trọng tải thiết kế dưới 3.500 kg;

Căn cứ điểm b Khoản 1 Điều 60 Luật giao thông đường bộ năm 2008 quy định như sau :

b) Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi; ”

Theo đó, điều kiện về độ tuổi yêu cầu là từ đủ 18 tuổi trở lên. Như vậy, trong trường hợp này bạn đã đủ tuổi để thi bằng lái xe B2.

Căn cứ vào khoản 1 Điều 19 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định như sau:

Cơ sở đào tạo lái xe lập 01 bộ hồ sơ, gửi trực tiếp tại Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải. Hồ sơ bao gồm:

b) Chứng chỉ sơ cấp hoặc chứng chỉ đào tạo đối với người dự sát hạch lái xe hạng A4, B1, B2 và C;

Như vậy, trong trường hợp này, cơ sở đào tạo lái xe sẽ lập hồ sơ dự thi sát hạch lái xe cho bạn. Nhưng cơ sở sẽ có thể yêu cầu bạn nộp một số giấy tờ sau:

– Đơn đề nghị học, sát hạch để cấp giấy phép lái xe theo mẫu quy định tại Phụ lục 7 ban hành kèm theo Thông tư 12/2017/TT-BGTVT

– Bản sao giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn có ghi số giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân đối với người Việt Nam; hộ chiếu còn thời hạn đối với người Việt Nam định cư ở nước ngoài.

– Bản sao hộ chiếu còn thời hạn trên 06 tháng và thẻ tạm trú hoặc thẻ thường trú hoặc chứng minh thư ngoại giao hoặc chứng minh thư công vụ đối với người nước ngoài

– Giấy khám sức khỏe của người lái xe do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp theo quy định

Đi kèm với hồ sơ của bạn sẽ là:

– Chứng chỉ sơ cấp hoặc chứng chỉ đào tạo

– Danh sách đề nghị sát hạch của cơ sở đào tạo lái xe có tên của người dự sát hạch

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Thủ tục đổi bằng lái xe Trung Quốc sang bằng lái xe Việt Nam

Thủ tục tách riêng giấy phép lái xe máy gộp chung với giấy phép lái xe ô tô

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172để được tư vấn.

Bạn đang xem bài viết Quy Định Về Độ Tuổi Để Được Thi Giấy Phép Lái Xe Hạng B2 trên website Sachlangque.net. Hy vọng những thông tin mà chúng tôi đã chia sẻ là hữu ích với bạn. Nếu nội dung hay, ý nghĩa bạn hãy chia sẻ với bạn bè của mình và luôn theo dõi, ủng hộ chúng tôi để cập nhật những thông tin mới nhất. Chúc bạn một ngày tốt lành!