Top 3 # Dán Biển Số Xe Màu Vàng Có Bị Phạt Không Xem Nhiều Nhất, Mới Nhất 1/2023 # Top Trend | Sachlangque.net

Không Đổi Sang Biển Số Màu Vàng Bị Phạt Bao Nhiêu Tiền?

Thông tư 58/2020/TT-BCT quy định, xe đang hoạt động kinh doanh vận tải trước ngày 1/8/2020 phải đổi sang biển số màu vàng trước ngày 31/12/2021. Vậy, những xe kinh doanh không đổi sang biển vàng bị phạt thế nào?

Điều 11 Thông tư 58/2020/TT-BCT quy định, xe hoạt động kinh doanh vận tải đã được đăng ký cấp biển số nền màu trắng, chữ và số màu đen phải đổi sang biển số nền màu vàng, chữ và số màu đen.

Tại Khoản 2 Điều 26 thông tư này quy định xe đang hoạt động kinh doanh vận tải trước ngày 1/8/2020 phải thực hiện đổi sang biển số nền màu vàng, chữ và số màu đen trước ngày 31/12/2021.

Nếu sau ngày 31/12/2021, xe đang hoạt động kinh doanh vận tải không thực hiện đổi sang biển số nền màu vàng, chữ và số màu đen sẽ bị xử phạt theo điểm đ Khoản 7 Điều 30 Nghị định 100/2019/NĐ-CP.

Cụ thể, phạt tiền từ 2 triệu đồng đến 4 triệu đồng đối với cá nhân, từ 4 triệu đồng đến 8 triệu đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô không thực hiện đúng quy định về biển số, quy định về kẻ chữ trên thành xe và cửa xe.

Để thực hiện đổi biển số xe sang biển vàng, chủ xe cần mang theo các loại giấy tờ sau:

– Tờ khai đăng ký xe.

– Giấy chứng nhận đăng ký xe (trường hợp đổi giấy chứng nhận đăng ký xe).

– Biển số xe.

– Xuất trình giấy tờ của chủ xe (như Chứng minh nhân dân/Căn cước công dân/Sổ hộ khẩu/Hộ chiếu…).

Khi tiến hành thủ tục đổi biển số xe, chủ phương tiện không phải đem xe đến cơ quan công an và cũng không phải cà số máy, số khung.

Sau khi tiếp nhận đầy đủ giấy tờ, cán bộ công an có trách nhiệm tiến hành đổi biển số xe cho người dân.

Cũng theo quy định trên, chỉ cần mang theo giấy chứng nhận đăng ký xe nếu đổi giấy chứng nhận đăng ký xe.

Thời hạn cấp đổi biển số xe là ngay sau khi tiếp nhận hồ sơ đăng ký xe hợp lệ.

Dán Decal Xe Có Bị Phạt Hay Không?

Dán decal, logo hay sơn một màu khác lên xe thì có bị cảnh sát giao thông phạt hay không và mức phạt là bao nhiêu?

1. Dán decal, sơn xe là hành vi pháp luật nghiêm cấm?

Khoản 2 Điều 55 Luật giao thông đường bộ 2008 đã quy định rất rõ các nguyên tắc:

Điều 55. Bảo đảm quy định về chất lượng an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường của xe cơ giới tham gia giao thông đường bộ

2. Chủ phương tiện không được tự thay đổi kết cấu, tổng thành, hệ thống của xe không đúng với thiết kế của nhà chế tạo hoặc thiết kế cải tạo đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt.

Việc dán decal xe sẽ được phân là 3 loại:

Dán decal bóng trong suốt nhằm hạn chế xước xe thì không bị CSGT xử phạt

Dán decal như logo, biểu tượng nhỏ mà không làm thay đổi màu sắc xe thì cũng không bị CSGT phạt

Dán decal trùm kín xe, phun sơn thay đổi màu xe thì được coi là thay đổi tổng thành, hệ thống của xe không đúng thiết kế. Do đó đây là hành vi bị nghiêm cấm.

2. Mức xử phạt như thế nào?

Với hành dán decal, phun sơ nhằm thay đổi màu sắc nguyên bản theo đăng ký sẽ bị xử phạt hành chính.

Đầu tiên là đối với xe gắn máy và các loại xe tương tự sẽ bị xử phạt theo quy định tại điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP:

1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với cá nhân, từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Tự ý thay đổi nhãn hiệu, màu sơn của xe không đúng với Giấy đăng ký xe;

Tiếp theo là đối với xe ô tô sẽ bị xử lý nặng hơn theo quy định tại khoản 2 điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP:

2. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với cá nhân, từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Lắp kính chắn gió, kính cửa của xe không phải là loại kính an toàn;

b) Tự ý thay đổi màu sơn của xe không đúng với màu sơn ghi trong Giấy đăng ký xe;

Như vậy, việc sơn xe, dán decal xe có thể sẽ bị CSGT dừng lại và xử phạt.

LSX là thương hiệu hàng đầu về dịch vụ tranh tụng tại Việt Nam

Nội dung tư vấn pháp luật mà LSX cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo. Để có những những tư vấn rõ ràng và cụ thể hơn, hãy liên hệ với chúng tôi ngay

Dán Decal Xe Có Bị Phạt Không Và Phạt Bao Nhiêu Tiền

Dán decal xe có bị phạt không? đó là thắc mắc khi bạn có ý định muốn thay đổi tem và màu sắc zin của xe. Một số bạn sau một quá trình sử dụng muốn thay đổi màu sơn hoặc thêm những họa tiết trên xe để thể hiện cá tính của mình. Tuy nhiên, việc thay đổi màu sắc hoặc những cách trang trí đó đôi khi sẽ bị phạt. Do đó, bạn cần nên biết những thay đổi nào được phép làm để tránh những phiền phức không đáng có.

Theo Nghị Định 46 có hiệu lực từ 1/8/2016, từ việc vượt đèn vàng bị phạt cho đến việc độ xe, thay đổi cấu trúc xe, sáng tạo xe cũng sẽ có nguy cơ bị tịch thu luôn mà không cần lời giải thích. Theo đó thì ngoài buông cả hai tay khi đang lái, dùng chân lái xe, ngồi về 1 bên lái xe, nằm trên yên lái xe, thay người lái khi đang chạy, quay người về phía sau hoặc bịt mắt lái xe, lạng lách đánh võng, chạy bằng 1 bánh, đua xe chạy tốc độ quy định bị tịch thu xe…thì “lái xe loại sản xuất, lắp ráp trái quy định” cũng quy vào tội phải thu giữ phương tiện. Đây có lẽ sẽ là đòn đánh chí mạng vào giới chơi xe độ tại Việt Nam. Việc dán decal, nâng cấp động cơ hay thay đổi ngoại hình, âm thanh…cũng có thể quy vào tội sản xuất, lắp ráp trái quy định. Nếu chỉ dán tem trong, hoặc dán tem logo, tem xương cá, tem vành… thì không bị phạt, nhưng nếu dán decal thay đổi màu toàn bộ, hoặc sơn tem airbrush thì sẽ bị phạt.

Việc thay đổi toàn bộ màu xe khi dán decal như thế này cần phải đăng ký với cơ quan quản lý nếu không muốn bị cảnh sát giao thông phạt. Theo quy định tại Khoản 2, Điều 55, Luật Giao thông đường bộ năm 2008 quy định.

“Chủ phương tiện không được tự ý thay đổi kết cấu hoặc màu sơn của xe không đúng với thiết kế của nhà chế tạo hoặc thiết kế cải tạo đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt”.

Có nên dán tem trùm không

Nghị định số 171/2013/NĐ-CP cũng có quy định:

– Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với cá nhân là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô, từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm Tự ý thay đổi nhãn hiệu, màu sơn của xe không đúng với Giấy đăng ký xe.

– Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với cá nhân là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô, từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm:- Lắp kính chắn gió, kính cửa của xe không phải là loại kính an toàn; Tự ý thay đổi màu sơn của xe không đúng với màu sơn ghi trong Giấy đăng ký xe.

Đối với việc dán tem trong (dán lớp nhựa hoặc nilong trong, không màu): thì sẽ không bị cảnh sát giao thông phạt

Dán tem xe: Việc dán tem xe chỉ dừng lại ở việc dán thêm một số tem logo, hoặc tem xương cá, tem trên vành…những chi tiết rất nhỏ và còn giữ nguyên màu sắc, kết cấu xe như quy định trong giấy đăng ký xe máy thì cũng sẽ không bị phạt

Nghị định 46/2016/NĐ-CP, Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người điều khiển xe sản xuất, lắp ráp trái quy định tham gia giao thông. Tuy nhiên thời hạn của hình phạt bổ sung có sự thay đổi đó là bị tịch thu phương tiện và tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng. Nghị định 46 có hiệu lực áp dụng từ 01/8/2016 thay thế cho Nghị định 171.

Dán Decal Xe Có Bị Phạt Không?

Không Đổi Biển Số Màu Vàng, Xe Kinh Doanh Vận Tải Bị Phạt Bao Nhiêu Tiền?

Không đổi sang biển số màu vàng sẽ bị phạt đến 8 triệu đồng

Thông tư 58/2020/TT-BCT quy định về quy trình cấp, thu hồi đăng ký, biển số phương tiện giao thông cơ giới đường bộ. Theo đó, xe hoạt động kinh doanh vận tải đã được đăng ký cấp biển số nền màu trắng, chữ và số màu đen phải đổi sang biển số nền màu vàng, chữ và số màu đen (Điều 11 Thông tư 58)

Tại Khoản 2 Điều 26 Thông tư 58 quy định xe đang hoạt động kinh doanh vận tải trước ngày 1/8/2020 phải thực hiện đổi sang biển số nền màu vàng, chữ và số màu đen trước ngày 31/12/2021.

Nếu sau ngày 31/12/2021, xe đang hoạt động kinh doanh vận tải không thực hiện đổi sang biển số nền màu vàng, chữ và số màu đen sẽ bị xử phạt theo điểm đ Khoản 7 Điều 30 Nghị định 100/2019/NĐ-CP.

Cụ thể, phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây: đ) Không thực hiện đúng quy định về biển số, quy định về kẻ chữ trên thành xe và cửa xe.

Bắt đầu từ ngày 1/8/2020, những xe đăng ký mới sẽ được cấp biển nền vàng, đối với các xe đổi biển từ nền màu trắng sang nền màu vàng thì kéo dài từ 1/8/2020 đến 31/12/2021, tức là có thời gian 17 tháng để cho các đơn vị sắp xếp thời gian cũng như thủ tục để đổi.

Thủ tục đổi biển số màu vàng như thế nào?

Chủ xe khi đi đổi sang biển số màu vàng cần mang theo các loại giấy tờ sau:

– Tờ khai đăng ký xe.

– Giấy chứng nhận đăng ký xe (trường hợp đổi giấy chứng nhận đăng ký xe).

– Biển số xe.

– Xuất trình giấy tờ của chủ xe (như Chứng minh nhân dân/Căn cước công dân/Sổ hộ khẩu/Hộ chiếu…).

Khi tiến hành thủ tục đổi biển số xe, chủ phương tiện không phải đem xe đến cơ quan Công an và cũng không phải cà số máy, số khung.

Sau khi tiếp nhận đầy đủ giấy tờ, cán bộ Công an có trách nhiệm tiến hành đổi biển số xe cho người dân.

Cũng theo quy định trên, chỉ cần mang theo Giấy chứng nhận đăng ký xe nếu đổi Giấy chứng nhận đăng ký xe.

Thời hạn cấp đổi biển số xe: Ngay sau khi tiếp nhận hồ sơ đăng ký xe hợp lệ.

Lệ phí đổi sang biển số xe màu vàng bao nhiêu?

Điều 5 Thông tư 229/2016/TT-BTC ngày 11/11/2016 của Bộ Tài chính quy định mức phí cấp đổi giấy đăng ký kèm theo biển số. Tuy nhiên, hiện nay có nhiều đề xuất giảm chi phí đổi biển số xe sang màu vàng cho người dân.