Top 1 # Thi Bằng Lái Có Cần Đủ Tháng Không Xem Nhiều Nhất, Mới Nhất 1/2023 # Top Trend | Sachlangque.net

Chưa Đủ Ngày Nhưng Đủ Năm Thì Có Được Thi Bằng Lái Xe Không?

Cho em hỏi là chưa đủ ngày nhưng đủ năm thì có được thi bằng lái xe không?

Thứ nhất, về độ tuổi được thi bằng xe máy

Căn cứ vào Khoản 1 Điều 60 Luật giao thông đường bộ năm 2008 quy định như sau :

b) Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;”

cm Như vậy, theo pháp luật hiện hành, người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi. Tức là người đủ 18 tuổi trở lên mới được thi bằng lái xe máy. Đủ tuổi được đề cập đến theo quy định của pháp luật là phải đủ cả ngày, tháng, năm. Đối chiếu với trường hợp của bạn, bạn đủ năm nhưng chưa đủ ngày, do đó bạn không đủ điều kiện để thi bằng lái xe máy.

Thứ hai, về hồ sơ học bằng lái xe máy

Căn cứ Khoản 1 Điều 19 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định như sau:

– Đơn đề nghị học, sát hạch để cấp giấy phép lái xe theo mẫu quy định tại Phụ lục 7 ban hành kèm theo Thông tư 12/2017/TT-BGTVT;

– Bản sao giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn có ghi số giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân;

– Giấy khám sức khỏe của người lái xe do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp theo quy định.

Quy định về tiêu chuẩn sức khỏe của người lái xe máy là như thế nào?

Không xuất trình được giấy phép lái xe bị xử phạt thế nào?

Thi Bằng Lái Xe Hạng A1: Không Cần Khám Vẫn Có Giấy Xác Nhận Đủ Sức Khỏe?

Việc khám sàng lọc sức khỏe trước mỗi kỳ thi sát hạch bằng lái xe mô tô là việc làm quan trọng nhằm đánh giá những ai có đủ năng lực nhận thức và sức khỏe để có thể được cấp bằng.

Thông tư liên tịch số 24 ký năm 2015 giữa Bộ Y tế và Bộ GT – VT là thông tư quy định về tiêu chuẩn sức khỏe của người lái xe, việc khám sức khỏe định kỳ đối với người lái xe ô tô và quy định về cơ sở y tế khám sức khỏe cho người lái xe.

Mặc dù quy định là vậy nhưng thực tế có trường hợp học viên khi đến ghi danh học giấy phép lái xe hạng A1 tại Thừa Thiên – Huế lại có quy trình khá ngược so với các quy định đề ra.

Vậy liệu có hay không việc cơ sở đào tạo lái xe phối hợp với các cơ sở y tế lập khống giấy khám sức khỏe của các học viên?

Trong vai là một người có nhu cầu học để được cấp giấy phép lái xe hạng A1, ngày 2/7, phóng viên đã đến cơ sở đào tạo lái xe mô tô của Công ty Cổ phần xe khách Thừa Thiên – Huế (99 An Dương Vương – thành phố Huế) để ghi danh.

Tại đây, một nhân viên của cơ sở sát hạch này đã thu của phóng viên 370.000 đồng. Sau đó người này phát cho phóng viên 2 mẫu giấy, một mẫu là đơn xin đăng ký học bằng lái, mẫu còn lại là giấy khám sức khỏe.

Sau khi điền mọi thông tin, người này đưa phóng viên đi chụp hình để làm giấy khám sức khỏe cùng với một tập tài liệu ôn thi, với ngày thi vào ngày 10/7.

13h ngày 10/7, theo lịch thi đã có sẵn, phóng viên đến cơ sở sát hạch trên để dự thi giấy phép lái xe hạng A1. Theo thông tin có trong bảng danh sách niêm yết tại tầng 1 của cơ sở này thì khóa thi của phóng viên là khóa 1003 với 222 học viên.

Tại tầng 3, trước khi bước vào buổi sát hạch, các giáo viên của cơ sở này phát cho các học viên một hồ sơ sát hạch cùng với giấy khám sức khỏe đã có đầy đủ mọi thông tin.

Đáng nói rằng trong khoảng thời gian từ ngày 2/7 đến ngày thi sát hạch, phóng viên không nhận được bất cứ cuộc điện thoại nào từ cơ sở sát hạch cũng như các phòng khám để khám sức khỏe.

Trước khi thi, chúng tôi nhận được giấy khám sức khỏe số **/GKSKLX-… được hoàn thành vào ngày 5/7 với đầy đủ chữ ký của các bác sĩ và con dấu của phòng khám Đa khoa Thanh Sơn với các chỉ số hoàn hảo để dự thi.

Cụ thể, thị lực 2 mắt có kính 9/10, chẩn đoán tật khúc xạ, không có bệnh về tai mũi họng, huyết áp 100/60, không có các bệnh về xương khớp, hô hấp, âm tính với ma túy, các chỉ số huyết học, sinh hóa, tim phổi bình thường. Cuối cùng phòng khám này kết luận phóng viên đủ sức khỏe để lái xe hạng A1, mặc dù phóng viên hoàn toàn không tham gia bất cứ một khâu khám bệnh nào.

Không khám nhưng vẫn có giấy xác nhận chỉ là trường hợp ít?

Ông Phạm Thanh Sơn – Giám đốc Phòng khám Đa khoa Thanh Sơn người ký kết luận sức khỏe học bằng lái cho biết, phòng khám này chỉ mới hợp đồng với Công ty Cổ phần xe khách Thừa Thiên – Huế để khám sức khỏe mới đây.

Ông Sơn khẳng định, việc thăm khám sức khỏe trước khi học viên thi sát hạch được làm rất chặt chẽ, mỗi lần như vậy phòng khám này đều đưa y bác sĩ qua khám trực tiếp lấy mẫu xét nghiệm từng học viên. Tuy vậy, vẫn có vài trường hợp không đến khám được. Đối với những trường hợp này, Công ty xe khách Thừa Thiên – Huế phải bảo đảm học viên đầy đủ sức khỏe.

“Tôi rất bất ngờ, chỉ có đôi người vắng mặt không khám được chứ khi nào vẫn khám và có sổ sách đàng hoàng. Tuy nhiên vẫn có vài trường hợp đặc biệt khi ban Giám đốc công ty xe khách có ý kiến nhưng chúng tôi yêu cầu người đó phải có sức khỏe tốt, tuy nhiên số này là không nhiều, đó là giải quyết tình cảm, tin tưởng ban Giám đốc công ty”, ông Sơn nói.

Ông Nguyễn Mậu Duyên, Trưởng phòng Nghiệp vụ y, Sở Y tế tỉnh Thừa Thiên – Huế, cho biết phòng khám Thanh Sơn được phép khám sức khỏe, bao gồm cho các đối tượng học lái xe.

Về quy trình khám, ông Duyên cho hay người khám phải đến trực tiếp các cơ sở y tế, bác sĩ không được tự điền thông tin mà không khám, việc làm đó là làm khống, không được phép.

Bị Tiểu Đường Có Đủ Điều Kiện Để Thi Bằng Lái Xe Hạng D Không

Bị tiểu đường có đủ điều kiện để thi bằng lái xe hạng D không ? Tôi bị đái tháo đường (tiểu đường) và có tiền sử hôn mê do đái tháo đường trong vòng 01 tháng, tôi đang muốn thi bằng lái xe hạng D liệu tôi có đủ điều kiện để thi bằng lái xe hạng D này không? Tôi hiện nay mới 28 tuổi! Mong tổng đài sớm giải đáp!

Thứ nhất, về điều kiện đối với người học lái xe

Căn cứ quy định tại Điều 7 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT về điều kiện đối với người học lái xe như sau:

“Điều 7. Điều kiện đối với người học lái xe

1. Là công dân Việt Nam, người nước ngoài được phép cư trú hoặc đang làm việc, học tập tại Việt Nam.

2. Đủ tuổi (tính đến ngày dự sát hạch lái xe), sức khỏe, trình độ văn hóa theo quy định; đối với người học để nâng hạng giấy phép lái xe, có thể học trước nhưng chỉ được dự sát hạch khi đủ tuổi theo quy định.

3. Người học để nâng hạng giấy phép lái xe phải có đủ thời gian lái xe hoặc hành nghề và số km lái xe an toàn.”

Như vậy, để tham gia thi bằng lái xe hạng D bạn cần phải có đủ các điều kiện theo quy định của pháp luật, trong đó có điều kiện về sức khỏe phù hợp với loại xe, công dụng của xe.

Thứ hai, về vấn đề bị đái tháo đường (tiểu đường) và có tiền sử hôn mê do đái tháo đường trong vòng 01 tháng có được thi bằng lái xe hạng D hay không

Căn cứ vào Phụ lục số 1 Bảng tiêu chuẩn sức khỏe của người lái xe ban hành kèm theo Thông tư liên tịch số 24/2015/TTLT-BYT-BGTVT quy định như sau NHÓM 3(DÀNH CHO NGƯỜI LÁI XE CÁC HẠNG: A2, A3, A4, B2, C, D, E, FB2, FC, FD, FE) :

Người có một trong các tình trạng bệnh, tật sau đây thì không đủ điều kiện để lái xe theo các hạng xe tương ứng:

Đái tháo đường (tiểu đường) có tiền sử hôn mê do đái tháo đường trong vòng 01 tháng.”

Như vậy, trong trường hợp bạn bị đái tháo đường (tiểu đường) và có tiền sử hôn mê do đái tháo đường trong vòng 01 tháng thì sẽ không đủ điều kiện về sức khỏe để thi bằng lái xe hạng D.

Điều kiện để nâng hạng giấy phép lái xe từ B2 lên D theo quy định của pháp luật

Giấy phép lái xe hạng D được điều khiển những loại xe nào?

Nếu còn vấn đề gì vướng mắc về vấn đề này, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172để được tư vấn, giải đáp.

Chưa Đủ 18 Tuổi Có Được Thi Bằng Lái Xe Mô Tô Hai Bánh Không?

Qua năm 2019 chưa đủ 18 tuổi mà còn thiếu khoảng 6 tháng ạ. Vậy em có thể thi bằng lái xe mô tô hai bánh được không ạ?

Căn cứ Điều 60 Luật giao thông đường bộ năm 2008 về tuổi, sức khỏe của người lái xe

a) Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3;

b) Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;

Như vậy, theo quy định trên thì người từ đủ 16 tuổi được điều khiển các loại xe có dung tích dưới 50 cm3 còn người từ đủ 18 tuổi trở lên mới được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm 3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi. Đối với trường hợp của bạn chưa đủ 18 tuổi chỉ được phép điều khiển xe mô tô hai bánh có dung tích dưới 50 cm3.

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Bên cạnh đó, Căn cứ điểm a khoản 1 Điều 16 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định về đào tạo sát hạch cấp giấy phép lái xe cơ giới đường bộ có quy định về phân hạng giấy phép lái xe, theo đó:

a) Người lái xe để điều khiển xe mô tô hai bánh có dung tích xy lanh từ 50 cm3 đến dưới 175 cm3;

Theo quy định của pháp luật chỉ cho phép thi và cấp giấy phép lái xe đối với người điều khiển xe mô tô hai bánh có dung tích xi lanh từ 50 cm3 trở lên. Vì vậy, bạn chưa đủ 18 tuổi thì chỉ được phép điều khiển xe mô tô hai bánh có dung tích xi lanh dưới 50 cm3 và không phải thi bằng lái. Còn đối với xe mô tô hai bánh có dung tích xi lanh từ 50 cm3 trở lên thì khi đã đủ 18 tuổi, có sức khỏe phù hợp theo quy định của pháp luật thì mới có thể tham gia tham gia dự thi .

Hồ sơ thi giấy phép lái xe hạng A1

Độ tuổi thi bằng lái theo từng hạng bằng lái xe ở Việt Nam